เมนูสุดประหยัด ด้วยงบหลักสิบ

เมนูประหยัด

เบื่อมั้ยที่เงินเดือนออกทั้งทีแต่ไม่เคยอยู่ได้ถึงปลายเดือนเลย อยากช้อปก็ต้องอดใจเพราะเงินไม่พอ!! แต่วันนี้ FinSpace มี “เมนูสุดประหยัด” ด้วยงบหลักสิบ เมนูอาหารที่จะทำให้คุณอยู่รอดจนถึงปลายเดือนหรือทำให้เงินคุณเหลือพอที่จะช้อปเพิ่มได้มาฝาก จะมีเมนูอะไรบ้างไปดูกันเลยยย

ข้าวผัดไข่ไส้กรอก

ข้าวผัดไส้กรอกเป็นเมนูง่ายๆ ที่เราสามารถทำเองได้และใช้เวลาไม่นาน แค่มีข้าวเปล่า 1 ถุง ราคาประมาณ 7 บาท ไข่ไก่ 1 ฟองราคา 4 บาท ไส้กรอกตกชิ้นละ 5 บาท เครื่องปรุงอย่างละนิดอย่างละหน่อยคิดรวมกันราคาอยู่ประมาณ 4 บาท ฉะนั้นเมนูนี้ราคาจะอยู่ที่ 20 บาทต่อมื้อ

คาโบนาร่ามาม่า

หลายคนอาจจะคิดว่าทำยากและราคาแพงเเน่ๆ แต่ความจริงแล้วเราสามารถทำได้ง่ายๆ แค่มีบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปซองละ 6 บาท นมจืดกล่องละ 13 บาท ไส้กรอกตกชิ้นละ 5 บาท เครื่องปรุงอย่างละนิดละหน่อย คิดรวมกันราคาอยู่ประมาณ 4 บาท ก็สามารถทำคาโบนาร่าทานเองได้ในราคาแค่ 28 บาทต่อมื้อเท่านั้น

ผัดถั่วงอกเต้าหู้

สายมังสวิรัติที่ต้องการประหยัดเงินในกระเป๋าห้ามพลาดเมนูนี้เด็ดขาด แค่มีเต้าหู้เหลือง 1 ก้อนตกราคาก้อนละ 20 บาท ถั่วงอกตกถุงละ 10 บาท เครื่องปรุงอย่างละนิดอย่างละหน่อยคิดรวมกันราคาอยู่ประมาณ 4 บาท ฉะนั้นเมนูนี้ราคาจะอยู่ที่ 34 บาท

ทอดมันไข่

อีก 1 เมนูสร้างสรรค์จากไข่ ประหยัดงบแถมอร่อยด้วย ใช้แค่ไข่ไก่ 3 ฟอง ตกฟองละ 4 บาท เครื่องปรุงอย่างละนิดอย่างละหน่อยคิดรวมกันราคาอยู่ประมาณ 4 บาท ทำให้เมนูนี้ราคาจะอยู่ที่ 16 บาทต่อมื้อ

ผัดผักบุ้ง

รู้จักกันเป็นอย่างดี ไปตามร้านข้าวต้มคงไม่พลาดที่จะได้เห็นแน่นอน ซึ่งราคาของเมนูนี้ตามร้านข้าวต้มใช่ว่าจะถูกๆ จะดีกว่าไหมถ้าเราสามารถทำเองได้ในราคาที่ประหยัดมากๆ ผักบุ้ง 1 กำ ราคาประมาณ 10 บาท เครื่องปรุงอย่างละนิดอย่างละหน่อยคิดรวมกันราคาอยู่ประมาณ 4 บาท รวมแล้วเมนูนี้ราคาอยู่ที่ 14 บาทต่อมื้อ ประหยัดกว่าไปทานที่ร้านตั้งเยอะ

กะหล่ำปลีผัดน้ำปลา

ถือว่าเป็นเมนูที่คุ้มมากๆ กะหล่ำปลี 1 หัว แค่ 30 บาท สามารถทำอาหารได้ถึงสองมื้อ เครื่องปรุงอย่างละนิดอย่างละหน่อยคิดรวมกันราคาอยู่ประมาณ 4 บาท ฉะนั้นเมนูนี้อยู่ที่ 19 บาทเท่านั้น

ยำไข่ดาว

มาถึงเมนูสุดประหยัดอันสุดท้ายนั่นก็คือ ยำไข่ดาวววว!! เป็นเมนูที่ทำง่าย แค่มีไข่ไก่ 1 ฟอง ราคาอยู่ที่ 4 บาท หอมหัวใหญ่ 1 หัว ราคาประมาณ 10 บาท เครื่องปรุงก็รวมกันระมาณ 4 บาท เฉลี่ยแล้วราคาจะอยู่ที่ 18 บาทต่อมื้อ

———————————————————-

ติดตามบทความ Life style ที่น่าสนใจกันต่อได้ที่ FinSpace – Life style

แล้วอย่าลืมเข้าไปกดติดตาม กด Like FanPage FinSpace กันด้วยนะ